Kozi hii ya sauti inaletwa kwako na Shepherd's Global Classroom, huduma mbayo ipo ili kuandaa mwili wa Kristo kwa kutoa mtaala ili kuinua viongozi wa Kristo duniani kote. Kwa nakala ya kidijitali au ya maandishi ya nyenzo hizi, kamilisha kwa maswali ya kujifunza, mazoezi na majaribio tafadhali pakuwa bure app ya Shepherds Global klasi kadaa kifaa chako cha iOS au Android au tembelea tovuti yetu ya Shepherds Global org. Asante sana kwa kusikiliza utangulizi wa ibada ya Kikristo. Somo la kwanza: kuelezea maana ya ibada. Malengo ya somo. Mwisho wa somo hili, mwanafunzi anapaswa: namba moja, kuelewa maana ya ibada katika kibiblia. Namba mbili, elewa kwamba ibada ya kweli ina athiri meneo yote ya maisha yetu. Namba tatu, tambua aina ya ibada inayokubalika na Mungu. Namba nne. Thamini umuhimu wa ibada katika maisha ya Kikristo. Matayarisho kwa somo hili. Kariri Yohana 4 mstari wa 23 hadi 24. Utangulizi. Ni asubuhi ya Jumapili nchini Marekani. Wakristo waliopendeza hukusanyika kwa ajili ya ibada katika patakatifu pazuri. Wanaimba nyimbo za ibada wakisindikizwa na muziki pamoja na kwaya. Wanaimba tenzi kuu zenye utukufu. Mziki unapigwa wakati wa sadaka zinakusanywa. Washirika wanaomba kimya kimya, huku mchungaji akiwaongoza katika maombi. Wakati wa mahubiri yake, mchungaji ananukuu maneno ya waandishi tofauti kutoka kwenye maktaba yake kubwa. Baada ya mahubiri kanisa, wanashiriki meza ya Bwana kwa kutumia sahani yenye rangi ya fedha, mikate na vikombe kwa kila mtu binafsi. Hii ni kuabudu. Ni Jumapili asubuhi huko China, waumi ni 30 waliovaa mavazi ya kawaida hukusanyika katika chumba cha kupanga. Wanaimba nyimbo za sifa na za kitabuni wakiimba bila ala za muziki. Kiongozi anahubiri ukweli wa neno ambalo amelipata kwa siku za karibuni kwa kupitia usomaji wa maandiko. Wakati wa kipindi cha maombi ya muda mrefu, washirika wa nyuma hii wanaomba kulingana na mahitaji ya kila mmoja. Baada ya maombi washirika wa nyumba hii wanakula ushirika mtakatifu huko mkati wa divai ikiwa kwenye kikombe cha plastiki. Watu wanapoondoka, wanaweka sadaka zao kimya kimya katika kikapu kilichopo mlangoni. Wenye mahitaji maalum watapewa sadaka hii. Hii ni kuabudu. Ni Jumapili asubuhi kule Nigeria. Wakristo wanavaa mavazi ya kumeremeta wamekusanyika wakiwa na hamasa ya ibada. Timu ya kuimba na kuabudu ikiwa na magitaa, vinanda na ngoma inaongoza ibada kwa nyimbo ambazo zinaonyeshwa katika kioo kikubwa cha projekta. Kwaya hii na imba wakati wanaenda kutoa sadaka katika sanduku la sadaka mbele ya kanisa. ujumbe wa mhubiri unaendana na mahitaji yaliyopo ya watu wa Nigeria. Ibada inaisha kwa kubusiana mikono, kukumbatiana na sherehe za furaha hii ni kuabudu. Kuabudu kuna namna tofauti. Kwa kila nchi na kila utamaduni. Kuabudu kuna tofautiana. Kuabudu ni zaidi ya ibada aina fulani kusema kweli kuabudu ni zaidi ya ibada yenyewe kuabudu inahusisha maeneo yote ya maisha ya mkristo katika somo hili tutaangalia maana ya kuabudu kibiblia soma yohana nne mstari wa kwanza hadi ishirini na tisa jadili maana ya kuabudu katika roho na kweli vipengele vya kuabudu vya kibiblia kuabudu ni kutambua na kuheshimu thamani ya mungu inamaanisha kumpa Mungu heshima inayostahili. Hapa chini kuna maana tatu za kuabudu. Kariri maana ambayo ina maana muhimu zaidi kwako. Moja. Ibada ni mwitikio wa kuabudu wa mwanadamu kwa mungu wa milele. Evelyn Underhill. Namba mbili. Ibada ni kuinua moyo wetu kwa mwitikio wa hiari kwa Mungu. Franklin Segla namba tatu. Ibada ni mwitikio wa yote tulio kwa yote Mungu alivyo. Warren Wiersbe. Ibada ni utiifu wa heshima. Kwa lugha ya Kiebrania na Kiunani, neno kuabudu, lililotafsiriwa katika Biblia, lina dhana ya kuinama chini mbele ya Mungu. Hii inaonyesha kuwa kujisalimisha kwa heshima kunahusishwa katika kuabudu. Tendo la kuinama lina aksi ya heshima ya moyo. Kuanzia angalau karne ya pili, Wakristo walipiga magoti wakati wa kiomba. Neno la Kiebrania ni shancha katika Agano la Kale na tafsiriwa kuabudu, kuinama chini, kuanguka chini au kuheshimu. Neno la Kiunani ni proskuneo, katika Agano Jipya linatafsiriwa kuabudu au inama chini. Katika Ufunuo 4:10 mpaka kumi na moja, Mtume Yohana aliona tukio la kuabudu mbinguni. Ndipo hao wazee 24 huanguka mbele zake yeye aketie juu ya kile kiti cha enzi, nao humsujudia yeye aliye hai hata milele na milele. Hao huzitupa taji zao mbele ya kile kiti cha enzi wakisema, Umestahili wewe Bwana wetu na Mungu wetu, kupokea utukufu na heshima na uweza, kwa kuwa wewe ndiwe uliye viumba vitu vyote, na kwa sababu ya mapenzi yako vilikuwako navyo vikaumbwa. Wakati wa Rumi mfalme aliyeshindwa vita akiletwa kwa Kaisari. Wakati wa Rumi, mfalme aliyeshindwa vita akaletwa kwa Kaisari, alitakiwa kutupa taji lake la kifalme chini ya miguu ya Kaisari na kuinama na kujisalimisha. Yohana anaonesha kuwa Mungu ambaye ana nguvu na anastahili kuliko Kaisari, anastahili heshima yenye kujisalimisha ya wanaoabudu. Katika Agano la Kale, Mungu alikataa sadaka za walioasi. Watu hawa hunikaribia na kunyeheshimu vinywa vyao, bali mioyo yao wamefarakana nami, na kicho chao walicho nacho kwangu ni maagizo ya wanadamu Isaya 29 mstari wa wenye wanaonekana kana kwamba ni watu wanaoabudu. Walisema maneno sahihi na kufuata utaratibu wa ibada, kwa ndani mioyo yao ilikuwa mbali na Mungu. Kuabudu yenye kweli ni kujisalimisha kwa kuheshimu kutoka moyoni. Ukweli ule ulionekana katika agano jipya, mwanamke Msamaria anahoji kuhusu mahali pa kuabudia, ni Yerusalemu au Mlima Gerizim. Yesu akaonyesha moyo kuwa ni mahali pa kiroho pa kuabudia. Mungu ni roho nao wamwabudio yeye, imempasa kumwabudu katika roho na kweli, Yohana 4:24. Kuabudu yenye ukweli inahitaji kujisalimisha kwa Mungu. Kuabudu yenye ukweli inamheshimu yule aliyeabudiwa. Katika baadhi ya makanisa kuabudu kunashindwa kutambua heshima inayostahili Mungu. Kama utakavyoona maana nyingine baadaye, kuabudu kunajumuisha kusherekea, lakini pia kuabudu kuna muheshimu Mungu. Hii ina maana kuwa mtindo mmoja wa kuabudu ndio unaofaa. Walakini maana hii ya kwanza inatukumbusha kwamba pale tunapoamua kuhusu vitendo vya vyetu vya kuabudu, tunapaswa kujiuliza, je, mimi ninaonesha heshima kwa Mungu ninayomwabudu? Ibada ni huduma. Basi ndugu zangu, nawasihi kwa huruma zake Mungu, itoeni miili yenu iwe dhabihu iliyo hai, takatifu ya kumpendeza Mungu, ndiyo ibada yenu yenye maana. Warumi 12, mstari wa kwanza. Mstari huu unaunganisha kujisalimisha kwetu kwa heshima na maisha ya kila siku. Ni pale tu tunapojisalimisha kama dhabihu iliyo hai ndipo huduma zetu au kuabudu kwetu kunakubalika na Mungu. Kukutana mara kwa mara kanisani ni muhimu. Kanisa la kwanza walithamini kuabudu pamoja. Walakini kuabudu hakuishi pale mkusanyiko wa kanisa unapomalizika. Kuabudu ya ukweli huendelea katika nyanja zote za maisha. Kuabudu pamoja imeamriwa katika maandiko kama Waebrania 10:25, inasadikika. Kuna kuabudu kwa pamoja katika Matendo 2:46 hadi 47. Ibada ni sifa. Neno sifa linatumika zaidi ya mara mia thelathini katika kitabu cha Zaburi. Kuna maneno matatu ya Kiebrania yanayotafsiriwa kusifu. Neno la kwanza halal, lina maana ya kusherekea au kujivunia. Neno la pili yada, maana yake kusifu, kutoa shukrani au kukiri. Neno la tatu zama, maana yake kuimba au kuimba sifa. Maneno haya hususani halal linashiria furaha ya kuabudu. Halal ni neno ambalo Myahudi angelitumia kujivunia mtu fulani. Katika kuabudu, tunajivunia Mungu. Katika kuabudu, tunasherekea wema wake. Katika kuabudu, tunafurahia ukuu wa Mungu. Kuabudu kwa ukweli kuna mheshimu Mungu walakini kuabudu kwa ukweli vile vile ni kumsherekea Mungu. Katika kuabudu tunafurahia wema wa Mungu. Katika somo la sita tutajifunza kazi ya muziki katika ibada. Muziki ni muhimu kwa sababu unatengeneza njia kwa kusanyiko kuungana katika kusherekea na kumsifu Mungu. Ibada ni ushirika, kuabudu ni ushirika kati ya Mungu na mwanadamu. Kuabudu pia ni pamoja na ushirika kati ya wanaoabudu. Neno la Kigiriki koinonia, lenye maana ya ushirika au kushirikiana, mara nyingi hutumiwa katika muktadha wa kuabudu. Wakristo waliojitolea kwa mafundisho ya mitume na ushirika, koinonia, kwa kuvunja mkate na maombi. Matendo mbili mstari arobaini na mbili. Kama waamini tumekaribishwa katika ushirika koinonia wa mwana wa Mungu Yesu Kristo Bwana wetu Wakorinto wa kwanza, moja, mstari wa tisa. Kielelezo cha kufahamu kuabudu kama ushirika ni Utatu. Kwa njia ile ile ambayo Utatu ulivyohusiana kati yao katika ushirika, sisi pia tunahusiana kati yetu na kwa Mungu katika kuabudu, katika baraka inayohusisha kuabudu ya kidunia au utatu wa milele Paulo aliandika, neema ya Bwana Yesu Kristo na pendo la Mungu na ushiriki wa Roho Mtakatifu ukena nyinyote. Hiyo ni Wakorinto wa pili kumi na tatu mstari wa kumi na nne. Tunapokuwa umoja na Kristo tunashiriki kwa njia ya roho katika ushirika wa mwana na Baba, na katika kuabudu tunakutana na ushirika tajiri wa utatu. Kuabudu kwetu duniani kumeingiwa kulingana na ushirika kamili wa utatu. Kuabudu kwa namna ya utatu ni uzoefu wa neema, si matendo. Kuabudu inawezekana kupitia kuhani wetu mkuu Yesu Kristo, yeye huchukua kuabudu yetu isiyostahili, anaitakasa na kuileka mbele ya Baba bila doa wala mawaa. Kuabudu kwetu hukubaliwa na Baba kwa ajili ya Yesu, na sisi tunaungana na Yesu katika maisha yake. Katika Roho tunaabudu, si kwa sababu tujipatie kibali cha Mungu bali kwa neema tumepewa heshima ya kushiriki katika ushirika na Mungu koinonia yetu ambayo si kamili leo. Ushirika na Mungu katika kuabudu na ushirika wa waamini wengine ni kionjo cha kuabudu mbinguni. Kama waabudu, tunatafuta ushirika na waamini wenzetu kwa sababu kuabudu duniani ni mazoezi ya kuabudu milele. James B Torrance, Worship, Community and Triune God of Grace, Downers Grove: InterVarsity Press, 1996, peji 20 hadi 21. Ibada inajumuisha maisha yote. Neno lingine linalotumiwa kwa kuabudu katika Agano Jipya mara nyingi hutafsiriwa kama dini. Mtu akizani ya kuwa anayo dini wala hauzuii ulimi wake kwa hatamu, hali akijidanganya moyo wake, dini yake mtu huyo hafai. Dini iliyo safi isiyo na taka mbele za Mungu Baba ni hii: kwenda kuwatazama yatima na wajane katika ziki yao, na kujilinda na dunia pasipo mawaa. Hiyo ni Yakobo moja, ishirini na sita hadi ishirini na saba. Neno hili linaonesha kuwa kuabudu ni zaidi ya yanayotokea Jumapili. Kuabudu kwa kibiblia ni pamoja na maisha yote. Ibada ya kuabudu ni kielelezo kilichojikita katika kuabudu, lakini ibada ya kuabudu pekee haitoshi, lazima kudumisha mitindo wa maisha ya kuabudu. Ibada yetu ya kikundi kila wiki lazima ionekane katika maisha yetu ya kila siku. Kuabudu halisia huonekana katika kumtii Mungu kila siku. Yakobo anaonyesha kwamba ikiwa anaimba nyimbo za sifa Jumapili, lakini ninashindwa kudhibiti ulimi wangu Jumatatu, ibada yangu haijakamilika. Kuabudu safi na isiyo nataka pamoja na huduma ya vitendo, kutembelea mayatima na wajane, na utii wa kila siku, kujitunza mwenyewe usichafuke na ulimwengu. Ne, neno la Kiyunani kwa kawaida linarejelea kipengele cha nje cha kuabudu. Matendo ya Mitume ishirini na sita mstari wa tano, wa Kolosai mbili kumi na nane na Yakobo moja, ishirini na sita, hadi ishirini na saba. Katika Isaya 6, nabii aliona maono ya Mungu akiwa katika kiti chake cha enzi. Huduma ya Isaya kama nabii ilibadilishwa kwa kuona hili. Isaya alimsikia Bwana akiuliza, ni mtume nani, naye ni nani atakayekwenda kwa ajili yetu? Ndipo niliposema mimi hapa, nitume mimi Isaya sita mstari wa nane. Kuabudu ya kweli hubadilisha maisha yetu na kutufanya kuwa tayari na watumishi wa Mungu wenye ufanisi. Soma Malaki moja mstari wa sita hadi tisa, lakini pia soma Samueli wa kwanza kumi na tatu mstari wa nane hadi kumi na nne. Soma pia Walawi 11 hadi tatu na Matendo moja mstari wa kwanza hadi 11. Je, maandiko haya yanatufundisha nini kuhusu kuabudu? Je, kwa nini ibada ni muhimu? A W Toza aliita ibada lulu iliyopotea ya kanisa la kisasa. Alisema kwamba tunajua jinsi ya kuhubiri, jinsi ya kushuhudia na jinsi ya kuwa na ushirika. Hata hivyo, licha ya nguvu zetu zote mara nyingi tunashindwa katika kuabudu. Tunamtazama mhubiri akihubiri, tunasikiliza kwaya, kikundi cha sifa au msanii akisoma, tunatoa sadaka, lakini mara nyingi tunashindwa kuabudu kweli. Tunaruhusu shughuli kuchukua nafasi ya ibada ya kweli. Kuabudu kunapaswa kuwa muhimu kwetu, kwa kuwa ni muhimu kwa Mungu. Soma Kutoka ishirini mstari wa kwanza hadi watano ili kuona umuhimu ambao Mungu anauweka katika ibada. Amri mbili za kwanza zinazohusiana na kuabudu. Amri ya kwanza inatuambia tumwabudu nani: usiwe na miungu mingine ila mimi, Kutoka ishirini mstari wa tatu. Amri ya pili inatuambia tunavyoabudu: usijifanyie sanamu ya kuchonga, Kutoka ishirini mstari wa nne kisha katika mstari wa mwisho wa Kutoka ishirini Mungu anarudi kwenye somo la kuabudu. Mistari hii inatufundisha Israeli jinsi ya kujenga madhabahu yao na jinsi ya kukaribia madhabahu kwa jinsi ya heshima. Soma Kutoka ishirini mstari wa ishirini na tatu hadi ishirini na nne. Kuabudu ni muhimu kwa Mungu. Kuabudu ni jukumu muhimu katika Maandiko. Kitabu cha Kutoka na Walawi hutoa maelezo maalum kwa ibada ya Israeli. Zaburi ni kitabu cha nyimbo kwa ajili ya kuabudu. Katika Injili tunaona watu wakianguka chini kumwabudu Yesu. Soma Mathayo 2:11, Mathayo 8:2, Mathayo 9:18, Mathayo 14:13, Mathayo 15:25 na Mathayo 28:17 katika kitabu cha Matendo kanisa linakusanyika kwa ajili ya ibada. Katika barua zake Paulo anazungumza mazoea ya ibada katika kanisa, Wakorintho wa kwanza kumi na moja, na Timotheo wa kwanza mbili. Ufunuo unatupa fursa ya kuangalia mbingu kupata mtazamo wa kuabudu ambao tayari unafanyika kwenye kiti cha enzi cha Mungu. Kuabudu duniani ni mazoezi kwa ajili ya kuabudu mbinguni. Ufunuo nne mstari wa tano kuabudu ni muhimu kwa Mungu. Ibada ni muhimu kwa sababu katika kuabudu tunamwona Mungu. Soma Isaya sita moja hadi nane. Jadili uzoefu wa Isaya katika hekalu. Waumini wa kwanza walizidi kushiriki ibada katika hekalu na sinagogi. Matendo mbili arobaini sita hadi arobaini saba. Matendo tatu mstari wa kwanza hadi kumi na moja. Matendo tano kumi na mbili. Lakini pia Matendo 21:42 eiza, walikusanyika nyumbani kwa sala, mafundisho na ushirika kama ilivyoonekana katika Matendo 2:46 hadi 47. Lakini pia Matendo 4:31. Lakini pia Matendo 5:42. Isaya 6 inatoa kielelezo muhimu cha kuabudu. Inaonesha kuwa katika ibada tunamuona Mungu katika hekalu Isaya alimwona Bwana ameinuliwa. Ukweli huu unarudiwa mara kwa mara katika maandiko. Aliyokuwa akiabudu siku ya Bwana, Yohana aliyaona maono yake mbinguni, Ufunuo moja mstari wa kumi. Paulo na Sila walipokuwa wakiabudu kwa maombi na wimbo, Mungu alifunua nguvu zake, Matendo 16 25 hadi 26. Daudi alivumilia mateso yaliyo mstajabisha kulia, Mungu wangu, Mungu wangu mbona umeniacha? Zaburi ishirini na mbili mstari wa kwanza. Katikati ya mateso yake Daudi alimwona ya Mungu akipita kuabudu na sifa na wewe, Umtakatifu Mtakatifu uketia juu ya sifa za Israeli, Zaburi ishirini na mbili mstari wa tatu. Katika kuabudu tunamwona Mungu. Ibada ni muhimu kwa sababu katika kuabudu tunajiona na kubadilishwa. Katika hekalu Isaya aliona si tu Bwana aliyeinuliwa, alijiona mwenyewe pia. Alimwona Mungu kwake kwenye kiti chake cha, cha enzi. Isaya alipiga kelele, ole wangu kwa maana nimepotea, kwa sababu mimi ni mtu mwenye midomo michafu, Isaya 6:5. Kuabudu ya kweli kutaruhusu kujiona sisi wenyewe kama Mungu anavyotuona. Ndiyo maana jadi za liturgia zimekuwa zikijumuisha maombi ya kutubu. Maombi ya kutubu hayasemi tumeasi sheria ya Mungu na kutenda dhambi kwa makusudi. Maombi ya kutubu yanatambua kuwa hata moyo wa mwanadamu uliye safi kabisa ni mchafu ukilinganishwa na utakatifu kamili wa Mungu mtakatifu. Tuna uhitaji wa daima wa neema ya Mungu. Katika kuabudu, tunajiona kwa macho ya Mungu mtakatifu. Kusingekuwa kuabudu, mtazamo huu ungekuwa ni wa kutisha. Hata hivyo, kwa sababu tayari tumemwona Mungu, tunasafishwa si kuhukumiwa. Kwa sababu tumemwona Mungu na neema yake, tunajiona kwa uaminifu, kukiri hitaji letu kwake na kupokea neema yake katika maisha yetu. Kuabudu kunaonesha sisi ni nani, lakini haituachi kama tulivyo. Katika mwanga wa utakatifu wa Mungu, Isaya alijiona kama mchafu. Hata hivyo, badala ya kusababisha kukata tamaa, kuabudu kulileta mabadiliko. Kisha mmoja wa maserafi wale akaruka akanikaribia, naye alikuwa na kaa la moto mkononi mwake ambalo alikuwa amelitwaa kwa makoleo toka juu ya madhabahu. Akanigusa kinywa changu kwa kaa hilo, akaniambia tazama, hili nimekugusa midomo yako, na uovu wako umeondolewa na dhambi yako imefunikwa. Isaya sita mstari wa sita hadi wa saba. Isaya alibadilishwa kupitia kukutana kwake na Mungu mtakatifu. Kuabudu ya kweli ubadilisha mwabudu. Isaya hekaluni, mwanamke msamaria kando ya kisima, mwanamke msamaria kando ya kisima, na wanafunzi juu ya mlimo wa Yesu kubadilika sura. Kukutana na Mungu hubadilisha mwabudu. Ibada ni muhimu kwa sababu katika kuabudu tunauona ulimwengu wetu. Katika kuabudu Isaya alimwona Mungu, alijiona mwenyewe, aliona mahitaji ya ulimwengu wake. Nami ninakaa kati ya watu wenye midomo michafu, Isaya sita mstari wa tano. Kwa kuitikia, alisema mimi hapa nitume, Isaya sita mstari wa nane. Ni katika kuabudu ambapo tunajiandaa kwa huduma yenye ufanisi kwa ulimwengu wenye uhitaji. Mapema tuliona kwamba kuabudu halisi huasili maisha yote. Baadhi ya makanisa yamegawa kuabudu na kuhubiri Injili. Wanasema fikiri, wanasema fikra kuu ya kanisa letu ni kuhubiri Injili. Makanisa mengine yanaweza kujikita katika kuabudu, au wanaweza kusema lengo letu ni kuabudu, tunawachia kuhubiri Injili na misheni wengine hii inaonyesha kutokuelewa kuabudu. Katika kuabudu, tunamruhusu Mungu atuonyeshe mahitaji ya ulimwengu wetu. Katika kuabudu halisi, kutatokea kuhubiri injili. Kuabudu halisi ilifunua hitaji la Isaya na alibadilishwa na kuabudu. Kuabudu halisi ilifunua hitaji la ulimwengu wa Isaya na yeye alijitolea kwa kubadilisha ulimwengu huo. Katika kuabudu, tunapata hamu ya kutumika ulimwenguni mwetu. Jibu muhimu kwa kuabudu halisi hapa nipo unitume mimi. Oswald Chambers aliwaonya wa misionari watarajiwa, kama umekuwa huabudu katika matukio ya kila siku, unapojihusisha na kazi ya Mungu, si tu hautakuwa na maana wewe mwenyewe bali pia utakuwa kizuizi kwa wale walio karibu nawe. Chambers alitambua umuhimu wa kuabudu kama maandalizi ya huduma yenye ufanisi. Katika kuabudu, Mungu huonesha mahitaji ya ulimwengu unaotuzunguka na kutuandaa kutokana na mahitaji hayo. Ibada ni muhimu kwa sababu kukosa kuabudu kuna tutenganisha na Mungu. Soma Warumi moja mstari wa 18 hadi 25. Je, kuna uhusiano gani kati ya kuabudu kwa udanganyifu na dhambi? Mwanzoni mwa Warumi, Paulo anaonyesha sababu kwa nini wanadamu amehukumiwa mbele za Mungu. Inaonyesha kwamba hali ya kupotoka mwanadamu ni matokeo ya kukataa kuabudu Mungu wa kweli tazama mchakato ambao paulo anaelezea katika warumi moja, ishirini na moja, hadi ishirini na tano hawamwabudu mungu kwa sababu walipomjua mungu hawakumtukuza kama ndiye mungu wala kumshukuru warumi moja mstari wa ishirini na moja waliibadili kweli ya mungu kuwa uongo wakasujudia kiumbe na kukiabudu badala ya muumba anayehimidiwa warumi moja, mstari wa ishirini na tano Matokeo yake, bali waliopotea katika uzushi wao na mioyo yao yenye ujinga ikatiwa giza. Wakijinena kuwa wenye hekima walipumbazika, wakabadili utukufu wa Mungu asiye na uharibifu kwa mfano wa sura ya mwanadamu aliye na uharibifu na ya ndege na ya wanyama na ya vitambacho. Warumi moja mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na tatu. Katika hukumu. Mungu aliwaacha katika tamaa za mioyo yao wafuate uchafu. Warumi moja ishirini na nne. Paulo anaonyesha kwamba kuanguka kwa mwanadamu katika upumbavu, uharibifu na tamaa ilikuwa ni matokeo ya watu kukataa kuabudu Mungu. Hawakuabudu Mungu, walikuwa wakiabudu na kutumikia kiumbe badala ya muumba. Kila mtu anaabudu Wakristo wanamwabudu Mungu, Mwislamu anamwabudu Allah, mtu asiye amini anaabudu hekima yake mwenyewe. Kila mtu anaabudu. Ikiwa tunakataa kuabudu Muumba, tunamwabudu kiumbe. Kumbe ni muhimu kuabudu kweli. Ya Mungu wa kweli hutubadilisha kulingana na mfano wake. Kuabudu kwa mungu wa uongo hutubadilisha kulingana na mfano wa mungu huyo tunakuwa kama kile tunachokiabudu. Malengo matatu ya kuabudu. Never down anataja malengo halisi matatu ya kuabudu, namba moja: katika ibada tunakutana na Mungu. Ibada yoyote ambayo haituleti kwa Mungu ina upungufu wa kuwa ibada ya kweli. Hii inamaanisha kuwa kila ibada itakuwa ya kihisia au ya kusisimua. Hata haijalishi kuwa kila ibada itakuwa sawa na, m... hata haijalishi kuwa kila ibada itakuwa sawa na mada yake inayotangazwa, lakini katika kila ibada tunapaswa kujikuta tukiwa mbele ya Mungu. Hii inaweza kuwa kupita ukweli uliopatikana kutoka kwenye mhubiri, kutoka kwenye mahubiri inaweza kuwa kupitia kusoma neno la Mungu. Inaweza kuwa kupitia wimbo unaomsifu Mungu. Inaweza kuwa wakati wa sala ambapo tunapata nguvu mpya kwa safari yetu na Mungu. Kwa njia fulani, kila ibada inapaswa kuleta katika kukutana na Mungu. Na mambili, katika ibada tunachonga tabia ya Kikristo. Katika ibada tunajiona wenyewe na tunabadilishwa katika ibada tunajifunza ukweli ambao unachonga tabia yetu ya Kikristo. Tunapomwabudu Mungu, tabia yetu inarekebishwa zaidi na zaidi kufanana na sura yake. Tunakuwa kama kitu chochote tunachokiabudu. Namba tatu, katika ibada tunajenga jumuiya ya Kristo. Katika ibada tunatazama ulimwengu unaotuzunguka na kujitolea kutumikia mahitaji ya ulimwengu huo. Tunapofanya hivi, kanisa linajengwa na waamini wanakuwa katika kila njia kuwa kama yeye aliye kichwa, yani Kristo Waefeso 4 mstari wa 15. Ibada ya kweli ni chombo cha kujenga jumuiya ya kweli ya Kristo. Je, ni aina gani ya ibada inayokubalika kwa Mungu? Yesu alimwambia mwanamke Msamaria kwamba Waabudu wa kweli wanamwabudu kwa roho na kweli, Yohana 4 mstari 23 na 24. Kuna ibada ya kweli ambayo ni ya kukubalika kwa Mungu. Hii inamaanisha kwamba kuna ibada ya uongo ambayo isiyokubalika. Viongozi wa kubalinisha mara nyingi hujitambulisha kwa kuuliza, je, kuabudu kwetu ilihamisha kanisa? je tulifanya kwa mtindo ambao watu wanaofurahia maandiko. Onesha kuwa maswali muhimu zaidi ni je, ibada yetu ilimheshimu Mungu? Je, tulimwabudu Mungu kama inavyohitajika? Je, ibada yetu ni ya kukubalika kwake? Ibada ambayo Mungu huikataa. Mungu akubali ibada isiyo na uelewa. Mwanamke Msamaria hakujua alichokuwa anakiabudu yohana 4, 22. Kule Athene Paulo aliona watu ambao waliabudu Mungu asiyejulikana, matendo 17, 23. Katika somo la pili tunajifunza asili ya Mungu ambaye tunamwabudu. Tunapokuwa hatumjui Mungu wa kweli, ibada yetu inakuwa haina uelewa ni ibada ya Mungu isiyojulikana. Tunatafuta desturi za liturgia, lakini ibada yetu ni ya Mungu asiyejulikana. Ibada lazima ifunue asili ya Mungu kwa anayemwabudu. Lazima tuime nyimbo zinazotoa sifa za Mungu. Lazima tusome maandiko yanayosema kweli kuhusu Mungu. Lazima tufundishe mahubiri yanayofunua asili ya Mungu, hatupaswi kukubali ibada ya Mungu isiyojulikana. Mungu hakubali ibada ya sanamu. Sanamu ni kitu chochote kinachochukua nafasi ya Mungu na kuwa mamlaka ya juu katika eneo lolote la maisha. Katika baadhi ya maeneo ya ulimwengu, masanamu ni sanamu za miungu ya kipagani. Katika maeneo mengine ya dunia, Masanamu ni kazi, ni akaunti za benki, nyumba na burudani. Kitu chochote kinachochukua nafasi ya Mungu katika maisha yetu ni sanamu. Ikiwa tunakwenda kanisani Jumapili lakini tunaruhusu vitu vingine viwe na mamlaka ya mwisho katika maisha yetu ya kila siku, tunatumikia sanamu. Mungu akubali ibada isiyokuwa ya kiwango cha juu. Nabii Malaki alionya kwamba ibada ya Israeli ilikuwa inamkera Mungu. Walipinga, tumemkosea wapi Mungu? Malaki akajibu, tena mtu hapo sadaka aliye kipofu si vibaya. Na mtu hapo sadaka walio vilema, tena mtu hapo sadaka aliye kipofu si vibaya. Na mtu hapo sadaka walio vilema na wagonjwa si vibaya? Haya. Mtoleeni liwali wako je, atakuwa razi nawe au atakubali nafsi yako? Asema Bwana wa majeshi. Malaki moja mstari wa nane. Awangeweza kupeleka zawadi ya mnyama mlemavu kwa gavana wa jimbo lao, lakini walileta wanyama walemavu kama zabihu kwa Mungu mwenyezi wa dunia yote. Baadhi ya watu wanaamini kwamba vipengele vya nje vya ibada si muhimu kwa sababu Mungu huangalia moyo. Ni kweli kwamba Mungu huangalia moyo, hata hivyo, dhahiri katika maandiko kwamba vipengele vya nje vya ibada ni muhimu kwa Mungu. Kitabu cha Kutoka na mambo ya Walawi hutoa maelezo ya kina kuhusu mahitaji ya Mungu kwa ibada. Maelezo kuhusu hema yalikuwa ya uhakika. Mungu alitoa maelezo ya kina kuhusu mavazi yaliyovaliwa na makuhani katika Kutoka 39 na 40. Neno kama Bwana alivyomwagiza Musa linarudiwa mara 13 kuonesha utii wa Israeli. Maelezo ya ibada yalikuwa na umuhimu kwa Mungu. Alikuwa anahitaji kitu bora kutoka kwa Israeli. Tunabudu kwa uduni tunapompa Mungu kitu kilicho chini ya ubora wetu. Kanuni hizi bado ni muhimu, ingawa hatuleti tena dhabihu za wanyama kwa Mungu. Maswali yaliyoulizwa katika kitabu cha Malaki ni kielelezo cha maswali ambayo tunapaswa kujiuliza kuhusu ibada yetu leo. Wachungaji, je, ningetayarisha mahubiri yangu kwa uangalifu zaidi ikiwa gavana angekuwepo kwenye ibada? Je, ninamtolea Mungu zabihu iliyolemavu? Wanamuziki, je, ningejifunza kuwa uangalifu zaidi ikiwa mwanamuziki maarufu angekuwepo kanisani? Je, ninamletea Mungu zabihu iliyolemavu? Waumini, je, ningesikiliza kwa uangalifu zaidi mahubiri haya ikiwa rais angekuwa anayatoa? Je, ninamletea Mungu dhabihu iliyo lemavu? Mungu hakubali kuabudu kwa kiburi. Mungu hakubali dhabihu ambayo haina ubora. Hata hivyo, kuna hatari ambayo tunapaswa kuiepuka. Mungu hakubali dhabihu ya moyo wenye kiburi na majivuno. Ingawa tunamletea Mungu kilicho bora, tunapaswa kutambua kwamba hakuna chochote tunachomtolea ambacho kweli kinamstahili Mungu. Dhabihu yetu bora ni ishara ndogo tu ya kile ambacho Mungu anastahili. Tunakaribia mbele za Mungu kwa unyenyekevu, kamwe si kwa mtazamo wa kiburi na thamani yetu wenyewe. Ibada ambayo Mungu anaikubali. Ikiwa hizi ni sifa za kuabudu ambayo Mungu hukubali, ni aina gani ya kuabudu ambayo Mungu anaikubali? Ibada inayokubalika inajikita katika Mungu. Kama ilivyo katika Isaya 6 Ufunuo nne, inafungua dirisha kuelekea mbinguni. Katika Ufunuo nne, tahadhari ya wanaomwabudu inaelekezwa kwa yale aliyoketi juu ya kiti cha enzi. Ibada ya kweli inazingatia Mungu. Ibada ya kweli inamweka Mungu kuwa yule anayestahili kuabudiwa. Ibada inayokubalika inampa Mungu utukufu unaostahili. Zaburi tisini na sita mstari wa saba hadi wa nane inaonesha kusudi la kuabudu. Mpeni Bwana enyi jamaa za watu. Mpeni Bwana utukufu na nguvu. Mpeni Bwana utukufu wa jina lake. Leteni sadaka mkaziingize nyuani mwake. Kuabudu humpa Mungu tukufu unaostahili. Bila kujali nyimbo tunazotunga, hisia tunazozua au majibu tunayopokea kutoka kwa watazamaji Kuabudu ambako hakupeleki utukufu kwa Mungu imeshindwa kutimiza lengo lake. Lengo la kuabudu siyo kupata baraka kwa ajili yangu mwenyewe. Lengo la kuabudu ni kumheshimu na kumpa Mungu utukufu. Mungu, tunapomwabudu mara nyingi tunabarikiwa, lakini baraka yetu siyo msukumo wa ibada. Msukumo wa ibada ni kumheshimu Mungu. Kutambua lengo la ibada kunabadilisha swali. Kutambua lengo la ibada kunabadilisha swali tunalouliza mara nyingi kuhusu ibada. Badala ya kuuliza je, nilifurahia ibada ya leo? Tutauliza je, ibada ya leo ilimuheshimu Mungu? Tunapoelewa vizuri lengo la ibada, tutabadilisha mwelekeo wetu kutoka nafsi yetu kwenda kwa Mungu. Ibada inayo kubalika, ibada inayokubalika ni ibada katika roho na kweli. Katika mazungumzo ya Yesu na mwanamke Msamaria katika Yohana 4, alimwambia kwamba wale wanaomwabudu Mungu lazima wamwabudu katika roho na kweli. Yohana 4:24. Hii ndio namna sahihi ya kuabudu. Kawaida tunapojadili mifumo ya ibada tunazungumzia mitindo ya muziki, utaratibu wa liturujia na masuala mengine ya muundo. Wengi wamekasirika kwa kuto kuwepo taarifa za kina kuhusu walivyofanya ibada katika kanisa la agano jipya. Fikiria kuhusu mambo yote ambayo hatujui kuhusu ibada ya agano jipya. Namba moja: tunajua walikuwa wanaimba zaburi. Hatujui tuni gani walizotumia, hatujui vyombo gani walivyotumia, hatujui nyimbo mpya walizoimba. Namba mbili, tunajua walikuwa wakiomba. Hatujui ikiwa wote walikuwa wakiomba kwa sauti, ikiwa walikuwa wanaomba kwa vikundi vidogo au kama mtu binafsi aliongoza maombi hatujui ikiwa walitumia maombi yaliyoandikwa tu zaburi au maombi papo kwa papo. Namba tatu, tunajua walikuwa wanahubiri. Hatujui walihubiri kwa muda gani, ni mtindo gani walihubiri walitumia, na ikiwa kila ibada ilikuwa na mhubiri, mbali na gano jipya na andiko moja iliyoandikwa miongo kadha baadaye. Tunazo taarifa chache kuhusu mfumo wa ibada ya kanisa la kwanza. Kwa wasomi, ukosefu huu wa taarifa ni kero. Hata hivyo, labda hii inaonyesha kwamba masuala tunayoyaona kuwa muhimu zaidi siyo muhimu kwa Mungu. Yesu alipozungumza kuhusu mfumo wa ibada, alielekeza katika masuala mawili: roho na kweli. Masuala hayo ni muhimu zaidi katika ibada ya kweli. Ibada katika roho labda inahusiana na roho ya binadamu. Ibada haipaswi kuwa desturi isiyo na maana, inahusisha roho. Hii ni ibada halisi, inatoka moyoni. Kuabudu katika roho. Mwaka 1994 kanisa la viniadi huko Toronto Liripoti kuhusu wamsho ambapo watu walicheka wakalia kama simba na kukandamiza kutapika kama mchakato wa kuondoa hisia wakati wa kucheka takatifu. Mara kwa mara walipoteza udhibiti wa hisia zao, badala ya kuweka msisitizo kwenye kuruhusu neno la Mungu kutenda kazi kwa kina mioyoni mwa watafutaji. Baraka ya Toronto Ililenga tu jibu la kihisia. Je, hii ni ibada katika roho? Je, ni ibada halisi? Ibada ya kweli inalingana na mafundisho ya Biblia. Ni zaidi ya hisia nzuri, au jibu la kihisia. Kama wachungaji na viongozi wa ibada, tunachunguza kila sehemu ya ibada yetu, tukijiuliza, je, hii ni kweli? Maneno tunayohubiri, nyimbo tunazotunga na maombi tunayotoa lazima yawe ya uaminifu kwa Maandiko. Mungu haguswi na maneno matupu, anatafuta ibada katika roho na kweli. Yohana 4:24, kuabudu katika kweli. Mchungaji Bill anaelewa umuhimu wa muziki katika ibada anathamini nyimbo za kitabuni lakini pia anakaribisha nyimbo mpya. Wimbo ambao umekuwa maarufu katika makanisa mengi unafundisha kwamba waamini huendelea daima kuanguka katika dhambi za kukusudia na kisha kutafuta marejesho. Wimbo huo hautoi ahadi ya maisha ya Kikristo ya kumshinda. Kusikiliza wimbo huo, Bill alisema. Wimbo huu si wa kweli kulingana na maandiko, lakini ni wimbo tu. Watu wanapenda mziki, maneno si muhimu. Je, hii ni ibada katika kweli? Hatari ya ibada mbadala, wa ibada ya kweli. Yesu aliongelea kuhusu ibada ya kweli. Kama kuna ibada ya kweli, basi kutakuwa na ibada ya uongo. Martin Luther mara nyingi aliinuka Mesali ya Kijerumani: popote ambapo Mungu anajenga kanisa, shetani anajenga kanisa jirani. Shetani anapenda kututia moyo kuweka mawazo ya uongo badala ya ibada ya kweli. Mara nyingi tumekubali ibada ifuate mahitaji ya utamaduni badala ya kufuata mahitaji ya Mungu tunayomwabudu. Je, baadhi ya mbadala wa ibada ya kweli ni nini? Ibada ya chap-chap. Ibada hii ni ibada inayojikita katika urahisishaji binafsi badala ya kumfurahisha Mungu. Mfano, kuna migahawa elfu 35 ya McDonald's duniani. Wateja milioni 68 hula katika McDonald's kila siku. Hii si kwa sababu McDonald's anatoa chakula bora kilichopo si kwa sababu wanatoa lishe ambayo ni ya kipekee kwa afya. Ni kwa sababu McDonald anatoa urahisi, uwepesi na mazingira ya kuvutia. Katika ibada za chapchapu, shughuli kuu ni urahisi, wepesi na burudani. McDonald na ibada chapchapu hupima mafanikio kwa idadi. McDonald hujivuna kuwa watu zaidi ya bilioni mia tatu wamehudumiwa. Ibada ya chapchapu hujivuna tuliongezeka kwa asilimia 17 kuliko mwaka uliopita. Idadi badala ya utakatifu huwa kigezo cha mafanikio. Kuna mahitaji machache kwa wa ibada za chapchapu. Ibada hizo zinatoa mziki mzuri, wazungumzaji wenye burudani na vivutio vizuri yote kwa gharama ndogo. Chapchapu huvutia umati, lakini chakula cha kiroho mara nyingi hakina maana na hakisaidii afya ya kiroho. Ni vyema kutafuta kuvutia watu kwa Injili, lakini chapchap -chap siyo ibada ya kweli. Ibada ya makumbusho. Hali katika makumbusho ni kinyume ya McDonald's katika makumbusho kuna mkazo mkubwa katika kuhifadhi utamaduni. Watu huonesha heshima wanapotazama maonyesho. Zaidi ya hayo, makumbusho mengi hayasisitizi ushirika na ahadi ya kibinafsi. Huwa hauombi kuwekwa michoro yako kwenye ukuta wa makumbusho ya sanaa ya jengo la makumbusho. Katika ibada ya makumbusho Shughuli kuu ni utamaduni na mfumo. Tunaimba nyimbo ambazo kanisa limekuwa likiziimba daima. Tunajivunia uaminifu wetu kwa utamaduni. Lakini ni jambo linalowezekana watu kuhudhuria wiki baada ya wiki bila kukubaliana na mahitaji ya Mungu kwa ahadi ya kibinafsi. Ni jambo linalowezekana kuhudhuria kanisa kila Jumapili na kutazama maonyesho, hotuba, nyimbo, maombi, bila kufanyika mabadiliko ya maisha. Ni jambo zuri kuthamini urithi wetu, lakini ibada ya makumbusho siyo ibada ya kweli. Ibada ya darasani. Katika darasa, mwalimu ndiye anayesimamia. Mwalimu ndiye anayeamua kila ambacho darasa linajifunza. Mwalimu huendesha mahadhara, wanafunzi husikiliza na kuchukua maelezo. Ushiriki unadhibitiwa na mwalimu. Katika ibada ya darasani, mchungaji ndiye mtu muhimu, mhubiri ni kitovu cha ibada, kila kitu kingine ni kama maandalizi tu. Waumini wako hapo kusikiliza na kuchukua maelezo. Ibada inapunguzwa kuwa shughuli ya kiakili. Ni jambo zuri kutafuta kuwasiliana ukweli katika ibada yetu. Tunapaswa kufafanua ukweli kwa kwa waabudu wetu, lakini ibada ya darasani siyo ibada ya kweli. Ibada ya kweli ibada ya kweli inazingatia Mungu. Ibada ya kweli inauliza Mungu anataka nini. Ibada ya kweli haisaidii kuona mwenyewe kupitia macho ya Mungu. Na hilo ni gumu kwa mtu ambaye hataki kubadilishwa na Mungu. Ibada ya kweli ni kumhusu yeye. Ibada ya kweli inahusisha msalaba, sadaka, kujisalimisha. Ibada ya kweli hubadilisha mwabudu. Hitimisho. Ushuhuda wa Masa. Je, ibada ina muhimu gani? Sikiliza ushuhuda wa Masa. Mimi ni mtu wa vitendo. Mtu lazima apige deki sakafu, apike chakula na ajali mambo ya nyumbani. Hiyo ndiyo nguvu yangu, nina karama ya huduma. Ninakumbuka siku Yesu alipotembelea nyumba yetu ndogo huko Bethania nalikuwa na wasiwasi wasi kumkaribisha mwalimu muhimu hivyo katika nyumba yetu. Nilitaka kila kitu kiwe kikamilifu. baada ya Luka aliandika, Masa alikuwa akihangaika kwa utumishi mwingi, Luka 10:40. Nilikuwa ninajizatiti kufanya kila kitu kiwe kamili wakati nilikuwa ni wakati nilikuwa nikijishughulisha nyumbani, Maria alikaa chumba kingine akamsikiliza Yesu. Sikufurahishwa, nilihitaji msaada. Zaidi ya hayo, yeye ni mwanamke, hahitaji kujifunza kutoka kwa rabi. Nikaingiwa na hasira kiasi kwamba niliingia ndani na kusema, Bwana, ujali kwamba dada yangu ameniacha nisaidie peke yangu, mwambie basi anisaidie. Luka kumi mstari wa arobaini. Sitakuja kuja nisahau jibu lake. Yesu alinitazama na kutikisa kichwa chake, Masamasa, unasumbuka na kufadhaika kwa ajili ya vitu vingi, lakini kinatakiwa kitu kimoja tu, na Mariamu amelichagua fungu lililo jema. Luka 10 mstari wa 41 mpaka 42. Ulikuwa ujumbe gani mwalimu alikuwa akinipa? Hakumaanisha kwamba huduma si muhimu. Muda mfupi kabla ya kututembelea, Yesu alitoa mfano wa Msamaria mwema. Simlizi kuhusu huduma. Luka 10 mstari wa 25 mpaka 37. Yesu hakumaanisha kwamba huduma si muhimu. Alikuwa akifundisha kwamba huduma yangu inapaswa kutiririka kutoka katika abudu yangu. Kitu muhimu ni ibada. Ikiwa ninaabudu, huduma inatiririka yenyewe, sitakuwa na wasiwasi na kuhangaika. Luka 10:41. siku hiyo nilijifunza somo katika maisha. Tangu siku hiyo huduma yangu haijawahi tena kuwa kipaumbele kuliko ibada yangu. Tangu siku hiyo nilichukua muda kushiriki na Maria miguuni mwa Yesu, nilitumia muda katika kumwabudu. Kujipima, jitathmini mwenyewe, ninawezaje kuwa mwabudu bora zaidi? Tafuta eneo ambapo unaweza kufanya ibada yako ifanane zaidi na maana ya ibada ya Biblia. Mapitio ya somo la kwanza. Namba moja: Je, kuabudu ni nini? Ibada ni kujisalimisha kwa heshima, Ufunuo 4 mstari wa kumi hadi 11. Ibada ni huduma, Warumi 12 mstari wa kwanza. Ibada ni sifa, Zaburi. Ibada ni ushirika, Matendo mbili mstari wa arobaini na mbili. Ibada hujumuisha maisha yote Yakobo moja mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na saba. Namba mbili: je, kwa nini ibada ni muhimu? Namba moja: katika ibada tunamwona Mungu. Isaya sita mstari wa kwanza hadi wa nane. Katika ibada. Namba mbili: je, kwa nini ibada ni muhimu? Katika ibada tunamwona Mungu. Isaya sita mstari wa kwanza hadi wa nane. Katika ibada tunajiona na kubadilika. Isaya sita mstari wa kwanza hadi wa nane. Katika ibada tunatazama ulimwengu wetu. Isaya sita mstari wa kwanza hadi wa nane. Kushindwa kuabudu kutatutenga na Mungu. Warumi moja mstari wa kumi na nane hadi ishirini na tano. Tatu. Malengo ya ibada. Katika ibada tunakutana na Mungu. Katika ibada tunajenga tabia ya Kikristo. Katika ibada tunajenga jumuiya ya Kikristo. nne. Je, ni ibada gani inayokubalika na Mungu? Ibada inayokubalika inajikita katika Mungu. Ufunuo nne. Ibada inayokubalika inampa Mungu utukufu anaostahili. Zaburi 96 mstari wa saba hadi wa nane. Ibada inayokubalika ni katika roho na kweli. Yohana 4:23 hadi 24. Mradi wa kozi. Mchakato wa siku 30 wa ibada. Utashughulikia mradi huu kipindi chote cha kozi hii. Mwishoni mwa kozi utaripoti kwamba umekamilisha mradi huu, utawasilisha jarida lako kwa kiongozi wa darasa. Kila siku kwa siku 30 utatumia dakika chache kutafakari moja ya sifa za Mungu. Ni bora kufanya mradi huu asubuhi, hii uweze kutafakari kuhusu sifa hiyo mchana mzima, maana kutafakari ni kufikiria kwa kina kuhusu kitu fulani. Uwe na kitabu cha kumbukumbu utakachotumia kwa matukio ya kila siku. Anza kila siku kwa maombi, ukimwomba Mungu ajifunua kwako, kisha afungue kitabu cha Zaburi na anza kusoma. Lengo la mradi huu ni kutafakari, sio kusoma kwa wingi. Unaweza kusoma aya moja au Zaburi nzima. unaposoma tafuta sifa moja ya Mungu au Mungu anafananishwa na mtu au na kitu kingine. Sifa ni sehemu ya tabia ya Mungu: huruma yake, utakatifu wake, utunzaji wake. Mifano ya kumfananisha Mungu na kitu kingine ni kama vile yeye ni mchungaji, mwamba, kimbilio letu au ngao yetu. Ukipata sifa au mfananisho wa Mungu ambao unakugusa Andika sifa hiyo juu ya ukurasa wa jarida lako. Chini yake andika aya inayohusiana na sifa hiyo. Fikiria kuhusu sifa hiyo inamaanisha nini kuhusu Mungu. Baada ya kuomba, andika mawazo yako kuhusu Mungu na sifa hii. Hii si karatasi ya kisomi, ni jarida la kibinafsi la kiibada. Kupitia siku nzima, tafakari kuhusu Mungu na tabia yake, msifu kwa ajili ya yeye ni nani unapofanya hivi kwa siku thelathini utakuwa na maarifa ya kina zaidi kumhusu Mungu